Zamanin Mulkin Mallaka (1500-1800) Tarihin Nijeriya kashi Na Biyu(2)

0
1231
Tarihin Nijeriya (1500-1818)
A cikin ƙarni na 16, masu binciken Ƙasar Portugal su ne mutanen farko na Turawa da suka fara kasuwanci kai tsaye, tare da mutanen Kudancin Nijeriya, a tashar jiragen ruwa da suka sanyawa suna Legas da kuma a Calabar ta yankin Slave Coast. Turawa sun yi ciniki tare da mutane a bakin tekun; Kasuwancin bakin teku tare da Turawa har ila yau, alama ce ta farkon kasuwancin bayi na Atlantika.
Tashar  jiragen ruwa ta Calabar, a kan tarihin Bida na Biafra (wanda yanzu ana kiranta da Bight of Bonny) ya zama ɗayan manyan kasuwancin bayi a Yammacin Afirka, a zamanin cinikin bayi. Sauran manyan tashoshin jiragen ruwa a Nijeriya sun kasance ne a Badagry, Legas a kan Bight of Benin da kuma a tsibirin Bonny a kan Bight of Biafra.
Mafi yawan waɗanda aka bautar da su zuwa wannan mashigan jirgin an kama su a cikin hare-hare da yaƙe-yaƙe. Yawancin lokaci ana mayar da fursunoni zuwa yankin masu nasara a matsayin tilasta masu aiki; bayan lokaci, a wasu lokuta ana tattara su, kuma su shiga cikin jama’ar masu nasara. An samar da hanyoyi da yawa na bayi a cikin Nijeriya waɗanda ke haɗa wuraren dake bakin teku da manyan tashoshin teku.
Wasu daga cikin mafi muhimmancin masarautun kasuwanci, waɗanda suka shiga cikin kasuwancin bayi, sun kasance suna da alaƙa da Daular Edo ta Benin a Kudu, Masarautar Oyo a Kudu maso Yamma, da kuma  Conferaeracy a Kudu maso Gabas. Beninarfin Benin ya ƙare tsakanin ƙarni na 15 zuwa na 19.
Nasarar mulkinsu ya kai har zuwa garin Eko (wani sunan Edo daga baya ya canza ta zuwa Legas daga Fotigal) da ƙari. Oyo, a iyakar yankinta a karshen karni na 17 zuwa farkon ƙarni na 18, ya faɗaɗa tasirinsa daga yammacin Nijeriya zuwa Togo. Masarautar Edo ta Benin tana cikin Kudu maso Yammacin Nijeriya.
A Arewaci, gwagwarmaya tsakanin jihohin Hausawa da ragowar Daular Bornu ya haifar da ƙungiyar Fulani ta shiga cikin yankin. Har zuwa wannan lokaci, Fulani wata ƙabila ce mai kiwo, da farko sun bi yankin Sahelian na hamada, dake Arewacin Sudan, da satar shanu da kauce wa ciniki da kuma yin shisshigi tare da mutanen Sudan, A farkon ƙarni na 19, Usman Ɗan Fodio ya jagoranci gwagwarmaya da nasara a kan masarautun Hausa, waɗanda aka kafa cibiyar Sakkwatocin Sakkwato (wanda kuma ake kira Daular Masarautar Fulani).
Daular tare da Larabci a matsayin harshenta, na haɓaka cikin sauri a ƙarƙashin mulkinsa da na zuriyarsa, waɗanda ke aika mayaƙa ta kowane ɓangare. Manyan daulolin da suka mamaye yankin sun haɗa Gabas da yankin Yammacin Sudan sannan suka sanya Kudu zuwa wasu yankunan Daular Oyo ,suka kuma wuce zuwa yankin Yarbawa na Ibadan, tare da burin isa tekun Atlantika.
Iyakokin da masarautar ta ƙunsa ya ƙunshi yawancin Arewacin yau a tsakiyar Nijeriya. Sarkin Musulmi ya aike da sarakuna don kafa madawwamiyar iko a kan yankuna da aka ci da yaƙi da kuma bunƙasa wayewar Musulunci, bi da bi kuma sarakunan sun sami wadata da ƙarfi duk da cewa kasuwanci da bautar. Ya zuwa shekara ta 1890, mafi yawan bayi a duniya, kusan miliyan biyu, an mai da hankali ne ga yankuna na Sakkwato. Yin amfani da bautar bayi ya yawaita, musamman a aikin gona. Har ya zuwa lokacin da ta wargaje a cikin shekarar 1903 zuwa ga masarautun Turai daban-daban, Masarautar Sakkwato ta kasance ɗaya daga cikin manyan ƙasashen Afirka da suka yi mulkin mallaka a baya.
labarin da ya wuceTarihin Farko Na Nijeriya (1500 BC- 500 AD)
Labarin na GabaNijeriya A 1903 Tarihin Nijeriya Kashi Na (4)
Khadija Yusha'u (Amira) Babbar ɗalibar Addini ce, wacce ta karanci abin ci da lafiyar sa (Food and Nutrition) da kuma ƙwararriyar mai haɗa abin ci da kuma koyar da aikin hannu.